Kyakkyawan fahimtar kayan wasan kwaikwayo da wasannin walƙiya

post-thumb

Lokaci mafi sauki

Wani ɗan gajeren taƙaitaccen tarihin wasannin arcade da wasannin walƙiya zai nuna cewa akwai babbar haɗi tsakanin waɗannan nau’ikan wasannin biyu. Wasannin wasan kwaikwayo suna da tarihi mai tsawo kuma, duk da cewa wasannin arcade basu kasance a baya abin da muka san su zama a yau ba, ra’ayi ɗaya shine babban sinadarin sababbin kuma. Wasannin wasan kwaikwayo yawanci suna da sauƙi, suna da haruffa na alamomi, wasu adadi na matakan tare da ƙaruwa mai wahala kuma basa buƙatar ƙwarewa mai yawa ko lokacin koyo da yawa. Bugu da kari, ba su da labarai masu zurfin gaske kamar yadda galibin wasannin wasan bidiyo suke da shi a zamaninmu. PC na yau ko wasannin wasan bidiyo tare da halaye iri ɗaya ana iya ɗaukar su wasannin arcade.

Wasanni a cikin 1920s

Farawa daga farkon 1920’s tare da amfani da tsofaffin ‘wasannin arcade’ a wuraren shakatawa (kamar wasan jefa ƙwallo, injin da ake sarrafa kuɗaɗe ko ƙwallon ƙwal) duk wannan ‘masana’antar’ ta samu ci gaba sosai. Wannan sha’awar wasannin arcade ya sa furodusoshin su koyaushe don neman wani abu mafi kyau da nishaɗi. Sun fi karfin kansu duk lokacin da wani sabon abu ya bayyana a kasuwa. Daga injunan da aka kera itace da kayan karatun kwalliya ko na lantarki har zuwa wasannin cikin layi, duk wasannin sun mamaye zukatan yara marasa shekaru. Saboda mutane suna jin daɗin waɗannan wasannin arcade sosai suna son kunna su koyaushe. Wannan shine dalilin da ya sa ba su bar gaba ɗaya barin wasannin arcade da ake sarrafawa ba. Suna neman su a gidajen abinci, manyan shagunan kasuwanci, sanduna ko mashaya. Koyaya, kawai suna maye gurbin nau’ikan komputa ne saboda yin wasanni akan layi yafi kyau.

Wasannin Flash

Lokacin da muke maganar wasannin filasha, dole ne muyi la’akari da gaskiyar cewa sunada rikitarwa, sun fi zamani, koda kuwa kakanninsu tabbas wasannin arcade ne. Wasannin Flash suna ɗauke da suna daga dandamalin da aka yi amfani da su don ginin - ‘Flash’, shirin da Macromedia ya yi. Wannan dandalin tattaunawa na zamani mai suna ‘Flash’ yana da manyan abubuwa uku: mai kunnawa, tsarin fayil da kayan aikin marubuta. Babban fa’idar wannan shirin shine na kasancewa mai sauƙin amfani. Saboda wannan gaskiyar, wasannin da aka gina tare da taimakon dandamali suna da zaɓi fiye da yadda wasu suke yi. Misali, gidan da mai kunnawa ya lalata zai ƙone tare da tasiri daban-daban. Don samun tabbaci sosai game da mahimmancin da wannan dandamali ke da shi a gare mu yayin yin wasan walƙiya ya kamata mu sani cewa yawanci ya zama dole a kwafi kyautar Macromedia Flash Player kyauta a duk lokacin da mutum ya ji kamar yin wasannin kyauta ta yanar gizo. Gabaɗaya, zaku iya zazzage sabon sigar ‘Flash’ daga Macromedia. Wannan idan mai bincikenka ya sami kurakurai da suka shafi Flash.

Idan kawai kuna son yin wasa mai kyau akan layi ba tare da sanin duk dabarar da ke tsaye a bayan zane ba, bayanai da yawa game da ƙirar wasannin filashi ba dole bane. Wasannin Flash sune duk wasannin da kuke yi a gida akan kwamfutarka kuma suna da ƙarewa ‘.exe’ (ma’ana ‘zartarwa’). Muddin zasu baka damar more lokacin hutu da aka kashe a gida, wasannin walƙiya zasu zama babban abokinka. Aikace-aikacen da aka fi so zai iya zama wasa na gaske saboda yin wasannin filasha yana motsa gasa kuma yana koyar da ƙwarewa. Shafukan yanar gizon da ke karɓar waɗannan nau’ikan ayyukan kuma suna ba ku wasanni kyauta suna ba ku zarafin shiga ƙungiyar ‘yan wasa da kuma shiga cikin manyan gasa a kan layi.

A yau, wasannin walƙiya sun zo don haɗa halayen halayen wasannin arcade. Wasannin Flash suna da matakan, haruffa da wasu filaye, kamar yadda tsoffin wasannin suka yi, kawai sune suka ci gaba. An gina shi akan tsari iri ɗaya wanda yake bayan tsoffin wasannin wasannin arcade, wasanni masu walƙiya yanzu suna ba da babbar dama. Saboda haka, mafi yawan jama’a suna amfani da su. Ana iya samun guda ɗaya a cikin kowane gida da kowace kwamfutar. Sun kasance gajeru, yawanci suna da sauƙin wasa kuma sun samo asali kamar yadda wasannin arcade suke - daga mafi ƙanƙan zuwa tsayi, daga filaye masu sauƙi zuwa mafi rikitarwa da na zamani. Lokacin kunna wasannin filasha dole ne ku cika wani aiki. Don wasannin arcade, ra’ayin yana da kyau iri ɗaya, ma’ana za ku warware wata matsala.

Wasannin kan layi

Yawancin shafukan yanar gizo na Intanit na yau suna ba da babban adadi, waɗanda suke da mashahuri sosai saboda ƙirarsu mai ban sha’awa da ban sha’awa, amma kuma saboda gaskiyar cewa wasannin kyauta ne. Yin wasanni a kan layi yana bawa ɗan wasan damar ganawa da fuskantar sabbin mutane ko mutanen da suka sani. Bincike da yawa ya nuna cewa mutane suna jin daɗin rukunin yanar gizon da ke da babbar kyauta ta wasannin kyauta kuma sun fi son yin wasannin filasha fiye da yin wasu abubuwa, waɗanda ake ganin sun fi kyau gaba ɗaya. Wani kammalawa shi ne, manya sun fi yin wasan filasha fiye da matasa. Wannan yana nuna cewa wasa bashi da shekaru kuma idan har aikin yayi sauki kuma yana sanya mutane cikin nishadi koyaushe zai haifar da jaraba. Akwai yaro a cikin kowa da kowa yana tsammanin samun rabonsa na wasannin kyauta akan layi.