Caca yana rage kaɗaici.
Wasan caca sananne ne ga matasa, mata, yara, har da maza. Tsoffin mutane sun ce suna yin wasanni saboda yana rage kaɗaici kuma yana sanya su cikin hulɗa da wasu. Lissafi ya nuna cewa kashi 41% na yan wasa mata ne kuma sama da 43% yan wasa yan shekaru 25-49. Kuma, bincike yayi hasashen cewa kasuwar wasannin a 2005 zata kasance dalar Amurka biliyan 29.
‘Yan wasa za su iya zaɓar tsakanin wasannin da aka adana da wasannin kan layi. Ana kunna wasannin da aka adana a kan na’ura yayin da ake yin wasannin kan layi ta kwamfuta ta amfani da ko dai broadband ko buga haɗin intanet. Ci gaban wasan caca ta yanar gizo bisa ga IDC, wani kamfanin bincike, an saita shi don taɓa masu amfani da miliyan 256 nan da shekara ta 2008. Kuma, wannan caca babbar kasuwanci ce ta dace da karɓar tarurrukan ƙasashen duniya waɗanda aka keɓe game da caca da kuma kafa ‘Wasannin Wasanni na Musamman. Rukuni. '
Caca yana ɗaukar tunanin ‘yan wasa kuma yana amfani da azanci: gani, sauti, da taɓawa. Dayawa suna bukatar amfani da hankali harma da dabaru. Hadaddun zane-zane, launuka, ingantattun abubuwan kama-da-wane duk an saita su don kamawa tare da riƙe hankalin ‘yan wasa. Wasannin ‘yan wasa da yawa yana ɗaukar sha’awa zuwa matakin gaba’ yana ba da ƙalubale gami da sabbin abubuwan hangen nesa da za a ci nasara.
Wasannin da aka yi akan Intanet kamar haka ne mahalarta masu hankali suke neman hanyoyin tura wasan sama da iyakokin da yake bayyane, mutum na iya yin magudi na na’urar don kauce wa matsalolin wasan. Wasanni suna gwada ƙwarewa, hankali, ƙwarin hankali da ƙwarewar fasaha yadda suka iya.
Tsarin wasan caca na yau da kullun yana da bangarorin kasuwanci shida: mai saye; mai talla; mai ba da dandamali na caca; mai ba da sabis na broadband; mai ba da sabis na cibiyar sadarwa; da mai samarda abun cikin caca. Babban kasuwanci ne’da ake sa ran samun kudin shiga a cikin shekara ta 2005 zai zama: Dalar Amurka biliyan 9.4 tare da manhaja da kudaden shiga da suka shafi dala biliyan 16.9
Koyaya, akwai fa’ida, wasan caca na iya zama jaraba kuma yana shafar rayuwar yara ta yau da kullun don dakatar da karatu, matan gida suna watsi da al’amuransu na yau da kullun, kuma mutane suna jarabtar yin wasanni koda a wurin aiki. Zai iya haifar da kisan kai, rashin daidaiton hankali tare da lalata aure da sana’oi. ‘Yan wasa suna sake dawowa kuma ba sa yin hulɗa da jama’a a waje da rukunin caca.
Nazarin jaraba yana nuna cewa yin caca na iya haifar da: kamu da hankali, sakaci, ƙarya, halaye marasa yarda da zamantakewar mu, cututtukan rami na rami, bushewar idanu, rashin kula da tsabtar mutum, da kuma matsalar bacci.
Shafukan yanar gizon shahara sun haɗa da: Wasannin MSN wanda ke da masu rijista miliyan 3.4 na wata-wata; Pogo wanda ke da masu rijista miliyan 8.6 kowane wata; da wasannin Yahoo wanda ke da masu amfani da rijista miliyan 10.1 a kowane wata.
Masu sharhi sun yi hasashen cewa a shekara ta 2007 wasan caca ta yanar gizo zai kasance a kalla petabit 285 a wata, ana sa ran kudaden shigar da ake samu ta hanyar yin rijistar ta yanar gizo za su kai dalar Amurka miliyan 650 a kowace shekara.
Makomar a cewar Peter Molyneux, tana cikin bunkasa wasannin da zasu ‘saka wa ɗan wasa don’ daga cikin akwatin ‘tunani da kirkira. Wasanni dole ne su ƙarfafa ‘yan wasa su kasance masu ma’amala da yanke shawarar alkiblar wasan.