Haɗa Nishaɗi da Ilmantarwa tare da Wasannin PC

post-thumb

yara koyaushe suna yin wasa mai kyau. To, wanene ba? Yi kamar ka dawo makaranta. Ga sauran lokacin karatun kuna da zabi biyu game da yadda zaku ciyar da lokacin ku. Zabi na 1 shine yin gwagwarmaya ta hanyar lissafi mara iyaka da takardun aiki na Ingilishi ba tare da wani martani ba sai dai hatimi da ke cewa ‘Babban Aiki!’ Zabin na 2 shine ayi aiki akan tsarin lissafi da na Ingilishi iri ɗaya, amma akan kwamfuta. Haka ne, zaku iya yin wasan kwamfuta don koyon lambobinku da kalmomin aiki. Wanne zaɓi za ku zaɓa? Wanne zaɓi yara za su iya zaɓar? Zabin 2 tabbas!

Amfani da software ta komputa a ilimi ba sabon tunani bane. An yi amfani da wasannin kwamfuta azaman kayan aikin koyo a cikin shekaru ashirin da suka gabata saboda suna taimaka wa ɗalibai da ƙwarewar asali, dabaru, warware matsaloli, da sauran dabarun ilimi daban-daban. Oregon Trail sanannen wasan komputa ne a cikin shekarun 1980. Wannan wasan ya taimaka wa ɗalibai yin aiki a kan tsarawa da ƙwarewar warware matsala. Idan kun taɓa yin wannan wasan da ƙila ku fahimci cewa yana da wuya a kammala hanyar. Duk wanda ke cikin kekena koda yaushe ya mutu da cutar Kwalara.

Iyaye da masu ilimin da basu san ilimin fasahar wasan komputa ba kai tsaye zasu iya watsar da amfani da wasannin kwamfuta don koyo. Ba sa kallon wasannin kwamfuta kamar komai face ‘harba’ em sama ‘da tunanin nishaɗi mai raɗaɗi. A matsayinmu na ‘yan wasa masu kwazo da komputa duk mun san cewa suna kan hanya. Kawai tunanin duk matsalar warwarewa, tunani, da tsarawa wanda ke aiki tare da ƙungiyar cikin wasan kwamfuta, wasa wuyar warwarewa, ko gano lambar.

Akwai wasannin kwamfuta waɗanda ke musamman waɗanda suka danganci ƙa’idodin koyo na ilimi. Waɗannan wasannin a bayyane sun haɗa da kirgawa, nahawu, da sauransu. Sun faro ne daga software na koyo wanda ke da batir na gwaji don kwaikwayon daidaitaccen gwaji zuwa nishaɗi, wasannin koyo na hulɗa kamar Caillou Magic Playhouse. Wannan wasan yana bawa yaro damar koyo game da lambobi, alamu, lafazi, sautin sauti, da sauran ƙwarewar da yawa.

Wata fa’ida ta amfani da wasannin kwamfuta a cikin ilimi shine ɗalibin yana koyon ko sun gane ko a’a. Yaran da yawa suna yin nishi idan lokacin aiki ya yi yawaita, amma idan kun fito da wasan kwamfuta - poof! Ba zato ba tsammani suna son bi ta cikin teburin ninkawarsu. Wasan kwamfuta yana gabatar da kayan ilimi iri ɗaya, amma yana sanya shi nishaɗi ta hanyar haɗa abubuwa masu motsawa da sautunan sanyi. Ari da, wasannin kwamfuta suna ba da damar ba da amsa kai tsaye da gamsuwa. Mun zama al’ummomin da ke gudanar da ayyukansu nan da nan. Wasan kwamfuta na iya samar da wannan martani kuma yana iya samar da hanyar yin gasa. Za a miƙa ku don neman ɗalibin da yake so ya ‘doke’ takardar aikinsu, amma yaron da yake so ya doke wasan kwamfuta? Za ka same su duk inda ka nema.

Ana tallata wasannin komputa a matsayin nau’ikan nishaɗi, wanda tabbas sune, amma suna koyan hanyoyin kuma. ‘Yan wasa na kowane zamani suna koya koyaushe lokacin da suke wasa. Misali, akwai wasannin da suke aiki akan kwarewar kasuwancinku. Wasanni kamar Lemonade Tycoon da Mall Tycoon sune manyan misalai. Kuna koyon ƙwarewar don cin nasara cikin kasuwanci ta hanyar kwaikwayo. Kwaikwayo shine yawancin kwararru da suka sami dabarun aikin su. Kodayake kuna cikin yanayin sarrafa kwamfuta, har yanzu kuna iya cin karo da yanayi daban-daban na kasuwanci.

Kayan komputa suna nan don zama. Imel wata rana zai yi watsi da sadarwa ta hannu kuma wataƙila wasanni za su karɓi ilimin gargajiya. Wasanni da aka ba da tabbas ba za su karɓi ilimin gargajiya ba, amma ya kamata su zama ɓangare na ƙwarewar ilimin. Yaro yana koyo yayin wasan kwamfuta. Memorywaƙwalwar su da lokacin amsawa suna ƙaruwa. Suna kaɗa sassa daban-daban na kwakwalwar su. Mabuɗin shine a kunna cakuda wasannin da suka haɗu daga tsarkakakkiyar nishaɗi zuwa waɗanda aka keɓance musamman don ƙirar ilimin ilimi.

Idan ɗanka ko ɗalibinka yana fuskantar matsala da lissafi, Ingilishi ko kowane fanni na ilimi, saita su da wasan kwamfuta. Sha’awar su ta karatu zata tashi. Wasannin komputa na iya kawo kowane ɗalibi da ke shakkar zuwa makaranta zuwa koyo ko sun gane shi ko a’a. Wasannin komputa suna ba da ilmantarwa cikin nishaɗi.