Wasannin Kwamfuta na PC - Haɗakar da Realism da Tunani
Ci gaban wasannin komputa na sirri daga sauƙaƙan aikace-aikacen multimedia zuwa yanayin yau da kullun wanda ya ƙunshi zane-zane na zamani, tsarin aiki da tsarin sauti suna da matukar sauri da ban sha’awa.
Ire-iren wasannin da ake tallatawa a yanar gizo kuma a cikin kantunan yau da kullun suna lissafin dubban nau’in. Wasannin sun fito ne daga dabaru, lokacin gaske, wasan kwaikwayo, harba em sama, doke em, masu harbi mutum na uku, tsere da Kwaikwayo don suna shahararre.
Kamar yadda shagunan bidiyo ke sayar da zaɓi da yawa, yana da kyau iyaye su yi amfani da hankali a wasannin da yara ke yi a kwamfutocin su na sirri. Hanya mafi kyau don yin wannan shine bincika bayanan kunshin wasan game da rukunin shekarun da aka tsara wasan.
Wannan yana da mahimmanci tunda wasu wasannin suna ƙunshe da al’amuran tashin hankali, jigogin jima’i, shan sigari, giya da ƙwayoyi marasa ƙa’ida. Koyaya, saitunan iyaye waɗanda aka buga akan lakabin marufi suna ba wa masu rikitarwa damar kiyaye kalmar sirri ta ɓangaren wasan don kar a sami damar shiga ɓangarorin manya da yawa na wasannin yayin da yaron ke jin daɗin sigar wasa mai kyau.
Saboda yawan wasannin da ake tallatawa, zaɓuka na iya zama ƙalubale. Baƙon abu ba ne ga mai siye ya zaɓi wasan da abokinsa ya ba da shawarar. Koyaya idan kuna son wani abu wanda ya bambanta, bai isa ya zaɓi wasan da zai zama abin sha’awa a gare ku da kanku ba, ko kuma ga mutumin da aka shirya wasan kwamfutar ta sirri ba. Ka tuna fa duba kan requirementsananan bukatun PC.
Wani mahimmin abin da shima za a yi la’akari da shi shi ne abin da wasan yake. Akwai wasannin da ke ba da nishadin wasa kawai yayin da akwai wadanda ke da ilimi da ilimantarwa. Wasu an tsara su musamman don yara, yara, samari, sunzo kusan dukkan agean shekaru da kuma niyya. Wasu daga cikin mafi kyawun wasannin iyali sun haɗa ilimi da nishaɗi.
Babban rukuni na wasanni da mafi kyawun siyarwa sune wasannin hankali. Waɗannan an tsara su ne don manya kuma zasu ɗauki awoyi suna wasa.
Wasannin kasada sune ɗayan tsoffin iri-iri. Tsarin waɗannan wasannin galibi ya haɗa da wurare da yawa waɗanda aka zana su da kyau. Wasannin kasada, ba kamar sauran kayan ƙirar wasa ba, sun haɗa da tunanin kai tsaye. Mai kunnawa yana tafiya daga wuri zuwa wuri don neman haƙiƙa. Mai kunnawa sau da yawa yakan haɗu da mugaye ko ƙuntatawa a cikin binciken neman alamun. Wani kayan wasan kwaikwayo na kasada shine raha.
Wani babban mai siyarwa don wasannin komputa na sirri sune jarumai masu aiki. Abinda aka fi mayar da hankali a nan shine cikin faɗa, harbi, da doke abokin hamayya, da tsalle a cikin dandamali. Duk da yake wannan na iya zama kamar tashin hankali, akwai wasannin motsa jiki waɗanda aka tsara don yara galibi haɗe da raha da annashuwa.
Masu kwaikwayon suma masu sayarwa ne masu kyau. Ko ana tuƙi, jirgi, tashi sama da tsere, akwai masu simulators waɗanda aka tsara don fahimtar da mai kunnawa da ainihin abin hawa na abin hawa don daidaita ainihin. Akwai ma masu kwaikwayon da ake amfani dasu don horon ƙwararru.
Wasannin Wasanni sun shahara sosai tsakanin matasa da farkon shekaru ashirin. Yawancin wasannin wasanni na komputa na sirri masu kyau an tsara su don zahiri.
Wasannin gargajiya kamar chess, backgammon da pool suma suna cikin fasali da yawa. Babban aikin waɗannan wasannin shine galibi doke kwamfutar da ke barin yawancin ‘yan wasa fuskantar ƙalubale.
Wasannin komputa na yau da kullun ana haɓaka don ɗaukar tunanin playersan wasa akan ainihinta. Kamar yadda wasannin komputa na sirri ke ci gaba da jan hankalin masu saka jari da masu zane, sa ran cewa wasannin komputa na mutum zasu zama mafi kyau cikin fewan watanni masu zuwa.